Thứ Năm, 26 Tháng Giêng, 2017 10:30

Các Giám mục Tuổi Dậu đầu thế kỷ 20 đến nay

...Mười sáu Đức Giám mục cùng tuổi Dậu nhưng sống ở những thời kỳ khác nhau. Các ngài đã đóng góp cho sự phát triển của Giáo hội Công giáo Việt Nam, trong từng giai đoạn nhất định. Năm Dậu, báo Công giáo và Dân tộc xin hệ thống hóa và điểm qua một số nét về tiểu sử và quá trình dấn thân của chủ chăn nhiều giáo phận, như là một cách ôn lại lịch sử Giáo hội nước nhà...

Giáo hội Việt Nam tính từ đầu thế kỷ 20 đến nay có tất cả 16 Đức Giám mục sinh năm Dậu: Kỷ Dậu (1909), Tân Dậu (1921), Ất Dậu (1945) và Đinh Dậu (1957). Các ngài tuy sống vào những thời điểm khác nhau nhưng đều có những đóng góp nhất định cho lịch sử Giáo hội Việt xưa và nay, trên nhiều phương diện.

Đức cha Phaolô Bùi Chu Tạo - GP Phát Diệm

Sinh ngày 21.01.1909 tại Tam Châu. Ngài được Đức cha Gioan B. Nguyễn Bá Tòng phong chức linh mục tại Phát Diệm ngày 13.03.1937. Sau đó, làm giáo sư Tiểu Chủng viện Phúc Nhạc (1937 - 1940), linh hướng Đại Chủng viện Thượng Kiệm (1945 - 1951). Sau năm 1954, về nhận nhiệm sở tại Tam Châu cho tới ngày được Tòa Thánh bổ nhiệm làm Giám quản Tông tòa Phát Diệm. Ngày 26.4.1959, tại Hà Nội, được tấn phong Giám mục giáo phận Phát Diệm. Ngài được gọi về nhà Cha ngày 5.5.2001, hưởng thọ 92 tuổi.

Suốt cuộc đời 64 năm linh mục, 42 năm giám mục, Đức cha đã nêu gương sáng trong đời sống cầu nguyện, thực thi bác ái mục tử, đúng như khẩu hiệu giám mục của mình là “Yêu thương không giả dối”.

Đức cha sống đơn sơ, đạm bạc từ tiện nghi trong sinh hoạt tới việc ăn mặc. Căn phòng của ngài chỉ là chiếc giường trải chiếu đơn sơ với bộ bàn ghế mộc mạc. Bữa ăn thường ngày là rau mắm sơ sài. Ngài tự giặt giũ quần áo cho mình và tự tay thu dọn phòng riêng. Cố linh mục Luca Trần Hùng Sỹ kể lại: “Có lần về Phát Diệm thăm Đức cha, tôi bắt gặp ngài đang tự mình ngồi giặt quần áo và quét phòng riêng của mình!”. Ngài chẳng tích trữ gì riêng cho cá nhân, sẵn sàng chia sẻ, giúp đỡ những người túng thiếu, bệnh tật.

Đức cha Đaminh Đinh Đức Trụ - GP Thái Bình

Sinh ngày 15.10.1909 tại Phú Nhai, Xuân Trường, Nam Định, là Giám mục tiên khởi của Giáo phận Thái Bình.

Năm 15 tuổi (1924), ngài vào Tiểu Chủng viện Ninh Cường. Sau 6 năm, lên Đại Chủng viện thánh Thomas Nam Định và được thụ phong linh mục năm 30 tuổi, đi coi sóc các xứ Vĩnh Phúc, Thái Bình, Cao Xá, Lương Điền và Võng Phan. Từ năm 1945 cho đến năm 1948, là Giám đốc trường thầy giảng Hưng Yên, sau đó là giáo sư và linh hướng Chủng viện Mỹ Đức.

Ngày 5 tháng 3 năm 1960, Đức Giáo Hoàng Gioan XXIII chọn linh mục Đinh Đức Trụ làm Giám mục Tông Tòa Thái Bình. Ngày lễ Truyền Tin (25.3.1960), ngài được Đức Giám mục Giuse Maria Trịnh Như Khuê tấn phong Giám mục tại Hà Nội với khẩu hiệu giám mục là “Tinh binh của Chúa Kitô - Bonus Menes Christi”.

Ngày 24.11.1960, Tòa Thánh thiết lập Hàng Giáo Phẩm Việt Nam, Đức cha trở thành Giám mục Chánh tòa đầu tiên của giáo phận Thái Bình cho đến khi qua đời ngày 7 tháng 6 năm 1982, hưởng thọ 73 tuổi.

Đức cha Giacôbê Nguyễn Ngọc Quang - GP Cần Thơ

Sinh ngày 23.7.1909 tại họ đạo Phước Lễ, tỉnh Bà Rịa. Thụ phong linh mục ngày 21.9.1935. Năm 1940, được Đức cha Phêrô Martinô Ngô Đình Thục, Giám mục giáo phận Vĩnh Long gởi qua Pháp du học, đỗ Cử nhân Lịch sử và Địa lý. Năm 1946, cha trở về Việt Nam phục vụ giáo phận Vĩnh Long. Trong thời gian 1946 - 1960, đảm trách các nhiệm vụ: Giám đốc Tiểu Chủng viện Vĩnh Long, cha sở họ Chánh tòa Vĩnh Long, Tổng Đại diện kiêm Giám đốc Công giáo Tiến Hành giáo phận.

Ngài được thụ phong Giám mục ngày 5.5.1965 và nhận giáo phận ngày 6.5.1965 với chức vụ Giám mục phó GP Cần Thơ. Năm 1968, khi Đức cha Philipphê Nguyễn Kim Điền trở thành Tổng Giám mục Huế, Đức cha Nguyễn Ngọc Quang chính thức trở thành Giám mục Chánh tòa Cần Thơ. Ngài là vị Giám mục thứ ba của giáo phận này kể từ khi thành lập, sau Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Bình và Đức cha Philipphê Nguyễn Kim Điền.

Năm 1966, Đức cha mở Tiểu Chủng viện Á Thánh Quý ở Cái Răng. Năm 1967, thành lập Dòng Con Đức Mẹ ở làng Bình Thủy... Ngày 20.6.1990, Đức cha Giacôbê Nguyễn Ngọc Quang qua đời tại Cần Thơ, thọ 81 tuổi, với 25 năm Giám mục Chánh tòa Cần Thơ.

Theo các cha từng làm việc gần Đức cha Quang, ngài luôn chính xác trong các giờ chung đến từng phút giây. Cha thư ký của ngài kể vào cuối đời, ngài yếu bệnh, đi xuống nhà cơm phải nghỉ một lúc, nên thường đi rất sớm để đến đúng giờ. Ngoài ra, ngài sống khó nghèo, cần kiệm và tự lập. Tự giặt quần áo, khâu vá hay lo cho những nhu cầu riêng tư của mình. Đức cha chỉ có ba chiếc quần dài màu đen và ba chiếc áo vải trắng. Ngài mặc áo dòng dường như cả ngày, nhất là khi có việc ra khỏi phòng, nên có áo dòng nhiều hơn áo thường: gần 10 cái, kể cả áo có viền đỏ, phẩm phục giám mục và loại đơn giản của linh mục. Nếu ai có ý quan sát thì sẽ thấy ngay đây là loại vải rẻ tiền nhất vì thường bị nhăn nheo và co rút ngắn dần. Không bao giờ Đức cha sai ai quét dọn phòng ốc hay sắp xếp vật dụng cho mình. Ngài quán xuyến hết mọi chuyện, thậm chí tự làm bao thư bằng cách lấy giấy quay ronéo một mặt và sử dụng mặt còn lại.

Đức cha Micae Nguyễn Khắc Ngữ - GP Long Xuyên

Sinh ngày 02.02.1909 tại Thụy Anh, tỉnh Thái Bình. Năm 1922 vào Chủng viện Mỹ Sơn - Lạng Sơn. Từ năm 1928 đến năm 1934, du học tại Đại Chủng viện Lucon Pháp. Năm 1934, ngài được thụ phong linh mục tại Vendée, Pháp. Từ năm 1934 đến năm 1938, làm giáo sư Tiểu Chủng viện Mỹ Sơn, giáo phận Lạng Sơn - Cao Bằng. Từ năm 1938 đến năm 1939, là Giám đốc Tòa soạn báo Sacerdos Indosinenses. Năm 1957, ngài làm phó Đặc ủy Công giáo Tiến Hành Việt Nam, sau đó là xử lý Thường vụ Công giáo Tiến Hành Việt Nam. Từ tháng 8 năm 1960, làm Phó Giám đốc kiêm giáo sư Môn Giáo Phụ Đại Chủng viện Lê Bảo Tịnh Sài Gòn. Từ năm 1954 -1960 là Chánh xứ Lạng Sơn - Xóm Mới - Gò Vấp kiêm Hạt trưởng Gò Vấp.

Ngày 8.12.1960, linh mục Micae Nguyễn Khắc Ngữ được Tòa Thánh bổ nhiệm làm Giám mục tiên khởi Giáo phận Long Xuyên mới được thành lập. Chọn khẩu hiệu là “Đức Kitô trong anh em - Christus in vobis”.

Đức cha qua đời ngày 10.6.2009, tại Long Xuyên - An Giang, thọ 100 tuổi. Người kế nhiệm của ngài là Đức cha GB. Giám mục Bùi Tuần đã viết như sau về người tiền nhiệm mình: “...Giám mục Micae Nguyễn Khắc Ngữ đầy nhân đức của một vị tu hành, của một linh mục, và của một vị Giám mục đã được Chúa cho sống hơn ba vạn sáu ngàn ngày trên dương trần...”.

Đức Tổng Giám mục Philipphê Nguyễn Kim Điền - TGP Huế

Là người Việt Nam đầu tiên gia nhập Dòng Tiểu Đệ (1955) và cũng là người đầu tiên trong Dòng được chọn làm giám mục (1960). Khẩu hiệu Giám mục ngài chọn là ‘‘Mọi sự cho mọi người’’ (Omnia omnibus).

Đức cha sinh ngày 21.3.1921 tại Long Đức, Trà Vinh. Thụ phong linh mục ngày 21.9.1947. Sau đó, được bổ nhiệm làm giáo sư Chủng viện Sài Gòn, đến năm 1949 thì làm Giám đốc Chủng viện. Năm 1955, với hoài bão chia sẻ với người nghèo, cha Điền xin gia nhập Dòng Tiểu Đệ của cha Charles de Foucault, được gởi sang làm tập sinh bên sa mạc Sahara, Phi châu. Sau thời gian tu trì ở El-Abiodh (Sahara) và Saint Maximin, ngày 12.11.1956, cha chính thức nhận ‘‘Áo Dòng Tiểu Đệ Phúc Âm’’. Năm 1957, ngài trở về Việt Nam, sống ẩn dật chung với anh em cùng Dòng, lúc ở Bàn Cờ làm công nhật ăn lương, lúc đạp xe ba gác quanh khu chợ Cầu Muối, hay làm phu khuân vác ở bến tàu. Có thời gian cha lên giúp đồng bào thượng ở Di Linh. Từ 1959 - 1960, cha về Bình Thủy - Cần Thơ dựng một căn nhà lá, nhận nhiệm vụ hướng dẫn anh em mới nhập Dòng. Khi đang cùng Anh em Tiểu Đệ vui trong nếp sống đơn sơ, khó nghèo, một ngày, lúc đang kéo lưới bắt cá ven sông, cha nhận được điện thư thông báo Tòa Thánh chọn làm giám mục. Đó là ngày 24.11.1960, đánh dấu Giáo Hội Việt Nam đã trưởng thành, Tòa Thánh thiết lập ba giáo tỉnh tại: Hà Nội, Huế và Sài Gòn. Đức Gioan XXIII đặt cử cha Philipphê Điền làm Giám mục Cần Thơ, thay Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Bình lên làm TGM Sài Gòn. Ngày 22.1.1961, ngài được tấn phong giám mục tại nhà thờ Đức Bà Sài Gòn.

Ngày 30.9.1964, Tòa Thánh đặt Đức cha làm giám quản giáo phận Huế. Năm 1968, được bổ nhiệm làm TGM Huế. Đức cha qua đời tại bệnh viện Chợ Rẫy ngày 8.6.1988, hưởng thọ 67 tuổi.

Đức cha Đaminh Đinh Huy Quảng - GP Bắc Ninh

Sinh ngày 15.3.1921 tại giáo xứ Tử Nê, giáo phận Bắc Ninh. Được xem là một chủng sinh xuất sắc, thụ phong linh mục ngày 24.12.1945 tại Bắc Ninh, khi mới 24 tuổi.

Sau năm 1954, dù có nhiều giáo sĩ và giáo dân di cư vào Nam, trong đó có nhiều linh mục trẻ thuộc giáo phận Bắc Ninh. Tuy nhiên, cha vẫn ở lại cùng với Đức Giám mục Đaminh Hoàng Văn Đoàn coi sóc giáo phận. Năm 1955, Đức cha Đoàn gọi cha Quảng về giáo xứ Chánh tòa Bắc Ninh, kiêm nhiệm thêm nhiều xứ họ xung quanh và  phụ giúp một số công việc của giáo phận. Nhiều người cao niên vẫn còn nhớ như in hình ảnh cha Đaminh mặc áo chùng thâm vén cao, trên chiếc xe đạp Peugeot rong ruổi đến thăm các gia đình và cộng đoàn tín hữu trong vùng. Cha lần lượt giữ các cương vị cha xứ, Giám đốc Tiểu Chủng viện, linh mục Tổng Đại diện giáo phận.

Ngày 7.5.1975, ngài được Tòa Thánh đặt làm giám mục. Thánh lễ tấn phong chỉ có 3 người là Đức cha Phaolô Giuse Phạm Đình Tụng chủ phong, Đức tân giám mục Đaminh Đinh Huy Quảng và cha Giuse Trần Đăng Can tại phòng nguyện Tòa Giám mục Bắc Ninh. Đức cha lấy khẩu hiệu giám mục trích từ thư của Thánh Phaolô: “Đức mến tha thứ tất cả, tin tưởng tất cả, hy vọng tất cả, chịu đựng tất cả” (1Cr 13,7). Sau đó hơn hai tháng, phải về cư trú tại giáo xứ Đại Lãm, Lục Nam, Bắc Giang. Ngày 28.1.1992, sau gần 3 năm bị tai biến não, Đức Giám mục Đaminh Đinh Huy Quảng đã qua đời tại giáo xứ Đại Lãm.

Đức cha Đaminh Nguyễn Văn Lãng -  GP Xuân Lộc

Sinh ngày 14.11.1921 tại làng Xuân Hòa, giáo phận Bắc Ninh, trong một gia đình lễ giáo. Năm 14 tuổi, cậu Lãng được vào học tại Tiểu Chủng viện Lạng Sơn, sau đó vào Đại Chủng viện Xuân Bích Hà Nội. Năm 1945, Đại Chủng viện đóng cửa, thầy Lãng bị gián đoạn việc học cho đến năm 1947, được Đức cha Lạng Sơn gởi vào dòng Đaminh để theo học Thần học tại Học viện Dòng Chúa Cứu Thế Nam Đồng. Ngày 21.5.1951, thầy được Đức Giám mục Giuse Maria Trịnh Như  Khuê phong chức linh mục tại Hà Nội, rồi cử đi coi xứ Tiên Nha và Đại Lãm. Năm 1955, cha du học Roma, năm 1958 thì đậu tiến sĩ Giáo Luật. Năm 1959, tiếp tục sang Anh học thêm một số chuyên ngành, trước khi về nước lần lượt làm Giám đốc Tiểu Chủng viện Lạng Sơn di cư, Bí thư Tòa Giám mục Long Xuyên…

Ngày 11.8.1974, cha được tấn phong giám mục tại Vương Cung Thánh Đường Sài Gòn do Đức Hồng y Angelo Rossi chủ phong, với khẩu hiệu Giám mục: “Con Trông Cậy Chúa”. Đến ngày 4.9.1974, chính thức làm Giám mục Chánh tòa giáo phận Xuân Lộc. Ngài nối tiếp các công việc của Đức cố Giám mục Giuse Lê Văn Ấn để lại.

Đức cha Đaminh Nguyễn Văn Lãng qua đời ngày 22.2.1988 tại bệnh viện Hố Nai, hưởng thọ 67 tuổi, sau 14 năm làm Giám mục Xuân Lộc.

Đức cha Giuse Nguyễn Phụng Hiểu - GP Hưng Hóa

Khẩu hiệu giám mục là “Các con hãy nên chứng nhân của Thầy”. Đức cha sinh ngày 19.3.1921 tại xứ Quán Chiêm, Hàm Phu, huyện Kim Sơn, Ninh Bình, thuộc giáo phận Phát Diệm. Ngày 3.12.1990, Được Đức Giáo Hoàng Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục Chánh tòa giáo phận Hưng Hóa, khi đang là linh mục Giám quản giáo phận. Được Đức Giám mục Phaolô Giuse Phạm Đình Tụng, Giám mục Chánh tòa Bắc Ninh kiêm Giám quản Hà Nội lúc bấy giờ tấn phong. Có 25 giám mục, hơn 40 linh mục và 20.000 giáo dân đa số là người dân tộc Mèo từ Sapa (Lào Cai) về dự lễ.

Nhậm chức Giám mục Hưng Hóa khi đã 70 tuổi, lãnh đạo một giáo phận rộng lớn, miền núi non, nghèo khổ được non một năm thì ngài ngã bệnh. Tháng 8.1991, phải đi Roma điều trị tại bệnh viện Piô X. Khi Đức Giáo Hoàng đến thăm, ngài phải ngồi xe lăn ra đón tiếp. Tháng 12.1991, ngài trở về Việt Nam, sau đó qua đời ngày 9.5.1992, thọ 71 tuổi. Như vậy, Đức cha Giuse Nguyễn Phụng Hiểu làm chủ chăn giáo phận Hưng Hóa được 1 năm 29 ngày nhưng cuộc đời ngài lại gần như dành trọn để gắn bó, phục vụ giáo phận miền núi này (từ năm 1934, khi mới 13 tuổi); đã cùng giáo phận đi qua những ngày gian khổ của chiến tranh, những thăng trầm khó khăn của đất nước...

Đức Hồng y Giuse Maria Trịnh Văn Căn - TGP Hà Nội

ĐHY sinh ngày 19.3.1921 trong một gia đình Công giáo tại Hà Nam. Cha mẹ lấy tên Thánh Giuse làm bổn mạng cho ngài do sinh vào đúng ngày lễ kính Thánh Giuse. Năm 1949, được thụ phong linh mục. Trong những năm 50 của thế kỷ 20, làm linh mục Chánh xứ nhà thờ Chánh tòa Hà Nội kiêm giáo xứ Kẻ Sét - Thịnh Liệt. Năm 1963, Tòa Thánh bổ nhiệm linh mục Căn làm Tổng Giám mục phó Hà Nội với khẩu hiệu ngài chọn là “Thương yêu, vui mừng, bình an, hy vọng”. Cùng năm này, Đức cha tham dự Công đồng Vatican II cùng Đức Tổng Giám mục Sài Gòn lúc đó là Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Bình.

Từ năm 1963 đến năm 1978, ngài cùng cai quản, chăm sóc giáo phận với Đức Tổng Giám mục Giuse Maria Trịnh Như Khuê và bắt đầu thăng tiến trong công việc mục vụ. Đến khi Đức Hồng y Tổng Giám mục Giuse Maria Trịnh Như Khuê qua đời vào cuối năm 1978, ngài trở thành Tổng Giám mục Chánh tòa Tổng giáo phận Hà Nội. Năm 1979, được Đức Giáo Hoàng Gioan Phaolô II vinh thăng Hồng y, trở thành vị Hồng y thứ hai của Giáo Hội Công giáo Việt Nam.

Đức Hồng y Giuse Maria Trịnh Văn Căn đã đảm nhiệm cương vị Chủ tịch Hội đồng Giám mục Việt Nam từ năm 1980 đến 1989. Trong thập niên 80 của thế kỷ 20, ngài cũng là người đã đóng góp nhiều công sức trong các nỗ lực thành lập HĐGMVN thống nhất hai miền Nam - Bắc, xin tuyên thánh cho 117 chân phước người Việt năm 1988... Ngoài các công việc mục vụ, ĐHY Căn còn là một dịch giả với các bản dịch Kinh Thánh ra tiếng Việt; đồng thời cũng sưu tầm, chỉnh lý, bổ sung, hệ thống hóa và phổ biến nhiều bản văn cổ về dâng hoa của người Công giáo xưa; ghi nhạc những bài văn quý của Công giáo từng bị tản mác, mai một và dịch một số bài hát tiếng Latinh.

Ngày 18 tháng 5 năm 1990, ngài qua đời vì huyết áp và nhồi máu cơ tim. Mộ phần của ĐHY Giuse Maria Trịnh Văn Căn được chôn cất ở gian trái nhà thờ Chánh tòa Hà Nội.

Đức cha Giuse Trần Xuân Tiếu - GP Long Xuyên

Sinh ngày 20.8.1945 tại Phú Ốc, Nam Ðịnh, thuộc Tổng Giáo phận Hà Nội. Năm 1962, vào Tiểu Chủng viện. Xong chương trình trung học ở Tiểu Chủng viện Sài Gòn năm 1965, được gởi sang Roma học Triết và Thần học tại Ðại học Giáo hoàng Urbaniana. Về nước năm 1972 và được thụ phong linh mục ngày 10.8.1974, quản xứ Hưng Văn - đảo Phú Quốc (thuộc GP Long Xuyên). Ngài từng là thư ký TGM Long Xuyên, giáo sư Thần học luân lý ở Ðại Chủng viện Thánh Quý Cần Thơ. Trong khoảng thời gian từ năm 1995 đến năm 1998 là linh mục chánh xứ Chánh tòa Long Xuyên. Năm 1998, được đặt làm Tổng Ðại diện giáo phận.

Ngày 3.6.1999, Tòa Thánh bổ nhiệm linh mục Giuse Trần Xuân Tiếu làm Giám mục phó Long Xuyên. Ngày 29.6.1999, ngài được tấn phong và chọn khẩu hiệu Giám mục là “Ðể Tất Cả Nên Một”. Ngày 2.10.2003, ngài kế nhiệm Đức cha GB Bùi Tuần làm Giám mục Chánh tòa giáo phận Long Xuyên. Từ 2013-10/2016, là Chủ tịch Ủy ban Giáo Dân thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam.

Đức cha Phaolô Nguyễn Thái Hợp - GP Vinh

Sinh tại xã Nghi Phong, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An ngày 2.2.1945. Năm 1964, vào tập viện Dòng Đaminh tại Vũng Tàu, bắt đầu con đường tu tập đến ngày 8.8.1972, được thụ phong linh mục dòng Đaminh tại Sài Gòn, tiếp tục theo học tại Đại học Fribourg (Thụy Sĩ) và tốt nghiệp tiến sĩ Triết học Tây Phương vào năm 1978. Từ năm 1978 đến 1979, theo học chính trị kinh doanh tại Đại học Genève, Thụy Sĩ. Sau đó, được cử sang Peru làm giáo sư tại Phân khoa Thần học Lima từ năm 1981-1986. Trong khoảng thời gian ở Peru, linh mục Phaolô Nguyễn Thái Hợp còn giữ các chức vụ giáo sư rồi giám đốc Học vụ của Học viện Thần học Gioan XXIII, trung tâm nghiên cứu Bartolomé de Las Casas, Lima. Năm 1994, có thêm bằng tiến sĩ Thần học Luân lý tại Phân khoa Thần học Đức Mẹ Lên Trời ở São Paulo, Brazil và về làm giáo sư tại Phân khoa Xã hội thuộc Đại học Giáo hoàng Thánh Tôma Aquinô, Angelicum, Roma từ năm 1996 đến 2004.

Từ năm 2004, ngài về Việt Nam giữ chức giám đốc Học vụ của Tỉnh Dòng Đaminh Việt Nam, là thành viên của Ủy ban Giáo lý Đức tin trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam. Từ năm 2006, là thành viên của Ủy ban Từ vựng Công giáo, chủ nhiệm Câu lạc bộ Phaolô Nguyễn Văn Bình.

Ngày 13.5.2010, được Đức Giáo Hoàng Biển Đức XVI bổ nhiệm làm Giám mục Chánh tòa giáo phận Vinh thay Đức cha Phaolô Maria Cao Đình Thuyên nghỉ hưu. Được tấn phong giám mục ngày 23.7.2010 với khẩu hiệu Giám mục là “Sự thật và Tình yêu”. Giữ chức Chủ tịch Ủy ban Công lý và Hòa bình của HĐGMVN từ 10.2010 đến nay.

Đức cha Giuse Maria Nguyễn Quang Tuyến - GP Bắc Ninh

Khẩu hiệu Giám mục của Đức cha là “Xin cho mọi người nên một”. Ngài sinh ngày 20.4.1945 tại Bắc Giang. Thụ phong linh mục năm 1974 tại Bắc Ninh. Tấn phong Giám mục ngày 25.1.1989 và làm Giám mục phó Giáo phận này. Tháng 8.1994, khi Đức cha Phaolô Giuse Phạm Đình Tụng được bổ nhiệm làm Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội, ngài kế vị làm Giám mục Chánh tòa Bắc Ninh. Năm 2006, đi chữa bệnh tại Hoa Kỳ, đến ngày 21.9 thì bị sốt nặng và bị hôn mê, sau đó qua đời lúc 6 giờ 58 phút sáng ngày 24.9.2006 giờ Việt Nam tại bệnh viện Providence Mendical Center Hospital, Portland, tiểu bang Oregon, Hoa Kỳ, hưởng thọ 61 tuổi bởi bệnh ung thư máu.

Đức cha Giuse Đinh Đức Đạo  - GP Xuân Lộc

Sinh ngày 2.3.1945 tại giáo xứ Thức Hóa, giáo phận Bùi Chu (thuộc xã Giao Thịnh, huyện Giao Thủy, tỉnh Nam Định). Học Tiểu Chủng viện Thánh Phanxicô Xaviê Bùi Chu (1961 - 1964), Đại Chủng viện Sài Gòn (1964-1965) và Đại học giáo hoàng Roma (1965 - 1971).

Thụ phong linh mục ngày 27.3.1971, thuộc Tổng giáo phận Sài Gòn. Từ năm 1971 đến năm 1976, du học Roma và tốt nghiệp tiến sĩ Thần học luân lý tại Đại học Alfonsianum, cư ngụ tại Đại học giáo hoàng Thánh Phêrô. Từ năm 1976 đến năm 2007, là Phó giám đốc rồi giám đốc Trung tâm Linh hoạt Truyền giáo Quốc tế (C.I.A.M.). Từ năm 1980 đến năm 2009, là giáo sư tại Phân khoa Truyền giáo - Đại học giáo hoàng Urbano và Viện Giáo lý và Linh đạo Truyền giáo. Cùng trong thời gian từ năm 1981 đến năm 2007, làm Giám đốc linh đạo của Foyer Phaolô VI. Từ năm 1982 đến năm 1983, dọn tiến sĩ Truyền giáo học tại Đại học giáo hoàng Gregoriana, cư ngụ tại Đại học giáo hoàng Urbano. Từ năm 1987 đến năm 1993, là thành viên Hội đồng Quốc tế về Giáo lý (COINCAT) thuộc Bộ Giáo sĩ. Từ năm 1992 đến năm 2001, là Thành viên Tổ chức “Nostra Aetate” thuộc Hội đồng Tòa Thánh về Đối thoại Liên tôn. Trong khoảng thời gian từ năm 1995 đến năm 2000, là thành viên Ủy ban Mục vụ Năm Thánh 2000. Từ năm 1999 đến năm 2005, là giám đốc Văn phòng phối kết Tông đồ Mục vụ Việt Nam hải ngoại tại Bộ Truyền giáo. Từ năm 2001 đến năm 2012, là thành viên tư vấn Hội đồng Tòa Thánh về Đối thoại Liên tôn.

Từ năm 2009, kiêm nhiệm Giám đốc Đại Chủng viện Thánh Giuse Xuân Lộc. Từng được Tòa Thánh ban tước Đức ông.

Ngày 28 tháng 2 năm 2013, Đức Giáo Hoàng Biển Đức XVI đã bổ nhiệm Đức ông Giuse Đinh Đức Đạo làm Giám mục phụ tá giáo phận Xuân Lộc, Hiệu tòa Gadiaufala. Đây là lần bổ nhiệm giám mục cuối cùng của Đức Biển Đức XVI trước khi từ nhiệm. Ngày 5.4.2013, ngài được tấn phong giám mục với khẩu hiệu là “Này Là Mình Thầy” (Hoc est Corpus Meum) bởi Đức Giám mục Chánh tòa Xuân Lộc Đaminh Nguyễn Chu Trinh. Hai giám mục phụ phong là Đức cha Tôma Vũ Đình Hiệu và Đức cha Phêrô Nguyễn Văn Khảm. Ngày 4.6.2015, được ĐGH Phanxicô bổ nhiệm làm Giám mục Phó Xuân Lộc. Ngày 7 tháng 5 năm 2016, Đức Giáo Hoàng Phanxicô chấp nhận đơn xin nghỉ hưu do tuổi tác của Đức cha Đaminh Nguyễn Chu Trinh (76 tuổi). Ngày 31 tháng 5 năm 2016, Đức cha Đạo dâng lễ chính thức nhận sứ vụ Giám mục Chánh tòa Xuân Lộc.

Đức cha Giuse Nguyễn Thế Phương (tên tiếng Anh: Joseph Phuong Nguyen)

Sinh ngày 25.3.1957, hiện là Giám mục Chánh tòa của Giáo phận Kamloops - Canada. Khẩu hiệu giám mục: “Đứng vững trong Chúa”.

Đức cha Phương sinh tại giáo họ Mỹ Dụ, giáo xứ Vinh Đức, GP Ban Mê Thuột, Việt Nam, là trưởng nam trong một gia đình có đến 10 anh chị em. Đây là một gia đình có truyền thống về ơn gọi. Đức cha còn có một người em trai là linh mục Phêrô Nguyễn Thế Tuyển, và hai người em gái là nữ tu Nguyễn Thị Nguyệt Cầu và nữ tu Nguyễn Thị Mai Duyên. Năm 1969, ngài vào Tiểu Chủng viện Lê Bảo Tịnh. Sau năm 1975, ngài về quê giúp dạy giáo lý và lao động như một nông dân thực thụ để phụ giúp gia đình đông con của cha mẹ mình.

Ngài đến Canada năm 1987, phải làm thợ sơn để kiếm tiền học tiếng Anh trước khi vào Chủng viện Chúa Kitô Vua tiếp tục con đường tu học. Trở thành linh mục năm 1992, từng là phụ tá và chánh xứ của rất nhiều nhà thờ, tuyên úy Văn phòng Đặc trách Ơn gọi “Serra Club”, tuyên úy Hội từ thiện Chevaliers de Colomb, tuyên úy các dòng tu và đến năm 2013 trở thành linh mục Tổng Đại diện, kiêm thành viên Ủy ban Tài chánh của Tòa Tổng Giám mục, Ủy ban Tư vấn chức Phó tế vĩnh viễn…

Ngày 1.6.2016, Đức Giáo Hoàng Phanxicô bổ nhiệm linh mục Giuse Nguyễn Thế Phương làm Giám mục Chánh tòa giáo phận Kamloops, được tấn phong ngày 26.8.2016.

Đức cha Giuse Đặng Đức Ngân GP.Đà Nẵng

Khẩu hiệu Giám mục là “Đến với muôn dân”. Đức cha Ngân sinh ngày 16 tháng 6 năm 1957 tại Hà Nội. Từ năm 1981 đến 1987, học tại Đại Chủng viện Thánh Giuse Hà Nội. Ngày 8 tháng 12 năm 1987, thụ phong linh mục và được bổ nhiệm làm linh mục chánh xứ Thượng Thụy và Cổ Nhuế (1988 - 1993). Từ năm 1994 đến năm 1999, du học tại Ðại học Giáo hoàng Urbaniano ở Roma, tốt nghiệp tiến sĩ Giáo luật.

Năm 1999, linh mục Giuse Ðặng Ðức Ngân trở về Việt Nam, làm giáo sư Ðại Chủng viện Thánh Giuse Hà Nội (1999), Quản lý Tòa Giám mục Hà Nội (1999 - 2002), Thư ký Hội đồng Giám mục Việt Nam (từ năm 2000 - 2007), Ðại diện Giám mục (2001 - 2003). Từ 2004 - 2007, là chánh xứ chánh tòa Hà Nội kiêm Tổng Ðại diện Giáo phận.

Ngày 12 tháng 10 năm 2007, được Đức Giáo Hoàng Biển Đức XVI bổ nhiệm làm Giám mục Chánh tòa giáo phận Lạng Sơn - Cao Bằng. Ngày 12.3.2016, ngài được Đức Phanxicô thuyên chuyển làm Giám mục Chánh tòa GP Đà Nẵng. Thánh lễ nhậm chức diễn ra tại nhà thờ Chánh tòa Đà Nẵng ngày 12.4.2016.

Đức cha Giuse Đỗ Mạnh Hùng - TGP.TPHCM

Đức cha Giuse Đỗ Mạnh Hùng sinh ngày 15 tháng 9 năm 1957 tại Tân Sơn Hòa, Gia Định, Sài Gòn, trong một gia tộc có nhiều ơn gọi linh mục. Nguyên quán thuộc giáo xứ Trì Chính, Kim Sơn, Ninh Bình, giáo phận Phát Diệm. Ngài lần lượt tu học tại Tiểu Chủng viện rồi Đại Chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn. Kết thúc việc học, năm 1982, ngài tham gia lao động tại nông trường Lô 6 theo lời mời gọi của Đức cố TGM Phaolô Nguyễn Văn Bình, sau đó làm công nhân. Tranh thủ thời gian này, ngài đi học thêm các lớp Anh văn và Pháp văn buổi tối tại Đại học Tổng hợp Thành phố Hồ Chí Minh.

Năm 1990, được thụ phong linh mục. Năm 1993, du học học tại Viện Đại học Công giáo Paris. Sau khi tốt nghiệp, về Việt Nam tiếp tục thi hành mục vụ. Năm 2001 được bầu làm Bề trên Hiệp hội linh mục Prado, là linh hướng và là giáo sư Thần học Linh đạo tại Đại Chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn cho đến năm 2011. Từ năm 2005, kiêm nhiệm thêm chức vụ Tổng thư ký Ủy ban Giáo sĩ và Chủng sinh, trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam. Năm 2011, trở thành Phó Giám đốc Đại Chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn. Đến tháng 6 năm 2014, Đức Tổng Giám mục Phaolô Bùi Văn Đọc bổ nhiệm ngài làm Chưởng ấn Tòa Tổng Giám mục TGP.TPHCM, đồng thời là thư ký riêng của Tổng Giám mục.

Ngày 25 tháng 6 năm 2016, Đức Giáo Hoàng Phanxicô bổ nhiệm cha Giuse Hùng làm Giám mục phụ tá Tổng giáo phận Thành phố Hồ Chí Minh, Hiệu tòa Liberalia. Thánh lễ tấn phong Giám mục diễn ra vào lúc 08g30 ngày 4 tháng 8 năm 2016 tại Đại Chủng viện Thánh Giuse. Khẩu hiệu giám mục của ngài là “Hợp nhất trong Đức Tin”.

MINH HẢI

Ý kiến bạn đọc ()
Tin khác
Xem thêm